Hướng dẫn thủ tục đổi bằng lái xe ô tô đã hết hạn

bang-lai-xe-b2-2

Hiện nay, Giấy phép lái xe ô tô hạng B2 có thời hạn là 10 năm. Giấy phép lái xe ô tô hạng C, D,E là 5 năm. Khi hết thời hạn trên bạn bắt buộc phải đổi giấy phép lái xe để được cấp thêm thời hạn mới. Vậy thủ tục để đổi bằng lái xe ô tô hết hạn như thế nào. Các bạn hãy cùng theo dõi bài viết sau đây nhé.

mau_don_xin_doi_GPLX

Hướng dẫn thủ tục đổi bằng lái xe ô tô đã hết hạn

1. Quy định về đổi giấy phép lái xe ô tô đã hết hạn

Trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng sẽ áp dụng quy định tại khoản 2 Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT: “Người sở hữu giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng, kể từ ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng được xét đổi giấy phép lái xe”.
Như vậy tức là : Khi bạn đã tới ngày đổi giấy phép lái xe ô tô (không vượt quá 03 tháng) bạn sẽ được đổi giấy phép lái xe mới mà không phải thi lý thuyết + thực hành.
Nếu bạn quá hạn trên 3 tháng hoặc trên 1 năm thì bạn có thể tham khảo bài viết sau đây!!

2. Thủ tục đổi bằng lái xe ôtô đã hết hạn

Theo quy định hiện hành của bộ GTVT thì các loại bằng lái xe ô tô hạng B2, C, D, E đều có thời hạn sử dụng nhất định. Sau khi bằng lái xe hết hạn sử dụng và người dân muốn tiếp tục lưu thông trên đường sẽ phải làm thủ tục đổi giấy phép lái xe.

bang-lai-xe-b2-1

Thủ tục chuẩn bị bao gồm các giấy tờ sau:
+ 1 bản photo CMTND hoặc hộ chiếu photo (không cần công chứng)
+ 1 bản photo của bằng lái xe đang gần hết hạn.
+ Hồ sơ gốc (Người có GPLX do sở GTVT các tỉnh thành cấp)
Khi đến làm thủ tục các bạn chú ý cầm theo bản gốc để đối chiếu

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *